யுனெஸ்கோ அங்கீகாரத்துக்காக ஐந்து மொழியில் உருவாக்கப்பட்டிருக்கும் திருக்குறள் புத்தகம்

ABOUT  THIS THIRUKKURAL BOOK

Tamil

திருக்குறள் என்றால் என்ன?

  திருக்குறள் என்பது 2000 ஆண்டுகளுக்கு முன் மிகச்சிறந்த கவிஞர் திருவள்ளுவரால் எழுதப்பட்ட பழமையான தமிழ் இலக்கியமாகும். ஏழை முதல் பணக்காரன் வரை, குடிமக்கள் முதல் தேசத்தின் ராஜா வரை யாராக வேண்டுமானாலும் இருக்கக்கூடிய ஒரு தனிநபரின் ஒழுக்கம் மற்றும் நற்பண்புகளைப் பற்றி இது பேசுகிறது, இது அழியாதது மற்றும் எல்லா வயதினருக்கும் பொருந்தும். திருக்குறள் என்பது “திரு + குறள்” என்ற இரு சொற்களின் கலவையாகும். “திரு” என்பது தமிழில் மாண்புமிகு என்று பரிந்துரைக்கிறது, மேலும் “குறள்” குறுகிய மற்றும் துல்லியமானது என்று பரிந்துரைக்கிறது.

திருக்குறள் தலைப்புகள் மற்றும் பிரிவு

அறம் (அறம்), பொருள் (அரசு செல்வம், சமூகம்), காமம் (அன்பு) என திருக்குறள் 3 முக்கிய பிரிவுகளைக் கொண்டுள்ளது. இந்த 3 பிரிவுகளும் 133 தலைப்புகளைக் கொண்டவை (தமிழில் அதிகரம்) ஒவ்வொரு தலைப்பிலும் 10 குறள் (கவிதை) / ஜோடி, மொத்தம் 1330 இரட்டை வரிகள் உள்ளன. ஒவ்வொரு ஜோடியும் 2 வரிகளைக் கொண்டுள்ளது, முதல் வரியில் 4 சொற்கள் உள்ளன, இரண்டாவது வரியில் 3 சொற்கள் உள்ளன, ஆக மொத்தம் 7 சொற்கள். குறள் என்பது ஒரு வகை கவிதை மீட்டர், இது கவிதை மீட்டர் குடும்பமான வெண்பாவைச் சேர்ந்தது. ஆங்கிலத்தில் திருக்குறளின் உண்மையான பொருள் “Hallowed Couplet” என்பதாகும்.

முதல் பிரிவு தலைப்புகளில் அழைப்பு, மழையின் மகிமை, துறவின் மகிமை, நீதியின் ஆற்றல், குடும்பம், வாழ்க்கைத் துணை, குழந்தைகள், அன்பு, விருந்தோம்பல், இனிமையாகப் பேசுதல், நன்றியுணர்வு, நடுநிலைமை, கட்டுப்பாடு, ஒழுக்கம், பிறர் மனைவியை விரும்பாமை, சகிப்புத்தன்மை, பொறாமை கொள்ளாமல் இருத்தல், புறம் பேசுதல், விழிப்புணர்வு, தொண்டு, புகழ், தவம், உண்மை, கோபத்தைத் தவிர்த்தல் மற்றும் பல. இப்பிரிவு 380 ஜோடிகளைக் கொண்டுள்ளது.

இரண்டாவது பிரிவு தலைப்புகளில் கற்றல், கற்கவில்லை, கேட்டல், தலைவனின் குணங்கள், ஞானம், தவறுகளைத் தடுப்பது, வலிமை அறிதல், சரியான நேரம், நட்பு, விரும்பத்தகாத நட்பு, நீதி, நாடு, மருத்துவம், கண்ணியம், வறுமை, மகத்துவம், விவசாயம், வறுமை ஆகியவை அடங்கும். , மகத்துவம், பகைமை, விரோதம், கண்ணியமாக இருத்தல், மக்களுக்கு சேவை செய்தல், பரத்தையர், சூதாட்டம், கருணை, சோம்பேறித்தனம், விடாமுயற்சி மற்றும் பல. இந்த பிரிவு 700 ஜோடிகளைக் கொண்டுள்ளது.

மூன்றாவது மற்றும் கடைசி பிரிவு தலைப்புகளில் அடையாளங்களை அங்கீகரித்தல், அரவணைப்பில் மகிழ்தல், அவளது அழகைப் புகழ்தல், அன்பின் பிரகடனம், தாங்க முடியாத பிரிவு, புகார்கள், சோகமான நினைவுகள், வீணாக்குதல், குத்துதல், பரஸ்பர ஆசை, கையிருப்பு சமாளித்தல், மீண்டும் இணைவதற்கான ஆசை மற்றும் மேலும் இந்த பிரிவு 250 ஜோடிகளைக் கொண்டுள்ளது.

திருக்குறள் ஏன் உலக இலக்கியம்?

திருக்குறள் உலகளாவிய வேதம் மற்றும் உலகளாவிய நடத்தை நெறிமுறையாகும், ஏனெனில் இது எந்தவொரு சாதி, மதம், மொழி அல்லது வழிபாட்டு முறைகளுடன் எந்த தொடர்பும் இல்லை, இது முற்றிலும் பொதுவான எண்ணங்கள், ஒழுக்கம் மற்றும் மதச்சார்பற்ற நெறிமுறைகள் அனைவருக்கும் பொருந்தும். திருக்குறள் மனிதாபிமானம், சமத்துவம், நல்ல மனிதனாக மாற பின்பற்ற வேண்டிய விஷயங்கள் பற்றி பேசுகிறது. திருக்குறளின் முக்கிய முக்கியத்துவம், சாதி, மதங்களுக்கு அப்பாற்பட்டது. மதம் இல்லாத, இனவெறி இல்லாத, சாதி பேதம் இல்லாத, பாலின பேதம் இல்லாத இலக்கியங்களில் திருக்குறள் முதன்மையானது. திருக்குறளின் மற்றொரு முக்கியத்துவம் என்னவென்றால், குறுகிய மற்றும் துல்லியமான, 2 வரிகள், 7 வார்த்தைகள் விவேகமான பொருளைப் பேசும். வாழும் கலையையும், செம்மையான நாகரீகத்தை உருவாக்கும் கலையையும் நமக்கு எடுத்துரைப்பதே திருக்குறளின் மகத்துவம்.

திருக்குறள் மகாத்மா காந்தியின் வாழ்க்கையை எப்படி மாற்றியது

லியோ டால்ஸ்டாய் மற்றும் மகாத்மா காந்தி ஆகிய இருவர் இரத்தம் கசிந்த இரண்டு போர்களால் கிழித்தெறியப்பட்ட ஒரு நூற்றாண்டில் அகிம்சையின் இரண்டு அப்போஸ்தலர்கள். அது போலவே, லியோ டால்ஸ்டாய் காந்தியின் வாழ்க்கையில் குறிப்பிடத்தக்க தாக்கத்தை ஏற்படுத்தினார். திருக்குறளின் ஜெர்மன் மொழிபெயர்ப்பைப் படித்தபோது டால்ஸ்டாயின் அகிம்சையின் கருத்து வலுப்பெற்றதாகக் கூறப்படுகிறது. அவர் காந்தியுடனான கடிதப் பரிமாற்றத்தில் ‘இந்து குறளில்’ இருந்து சில பகுதிகளை மேற்கோள் காட்டுகிறார். திருக்குறளை அதன் பூர்வீக அமைப்பில் கருத்தில் கொள்ள வேண்டும் என்ற ஒரே எதிர்பார்ப்புக்காக காந்தி தமிழைப் படித்தார்.

இவ்வாறாக உலகில் போர்களை தடுக்கவும், வன்முறையை குறைக்கவும், அன்பை அதிகரிக்கவும், அமைதியை நிலைநாட்டவும், நல்லிணக்கத்தை நிலைநாட்டவும் இந்த திருக்குறள் உலகிற்கு இன்றியமையாத தேவையாக உள்ளது. உலக மக்கள் அனைவருக்கும் கற்பிக்கப்பட வேண்டிய உயர் பண்பாடு நிறைந்த தமிழ் இலக்கியம்., இந்திய இலக்கியம். அதனால்தான் இந்தியப் பிரதமர் திரு நரேந்திர மோடி அவர்கள் இந்தத் திருக்குறளை உலகின் கல்வி நூல் என்று குறிப்பிடுகிறார்.

Hindi

तिरुक्कुरल क्या है?

  तिरुक्कुरल एक प्राचीन क्लासिक तमिल साहित्य है जो 2000 साल पहले महान कवि तिरुवल्लुवर द्वारा लिखा गया था। यह एक व्यक्ति की नैतिकता और गुणों के बारे में बात करता है, जो गरीब से लेकर सबसे अमीर आदमी तक, देश के नागरिक से लेकर राजा तक कोई भी हो सकता है, जो अमर है और सभी युगों पर लागू होता है। थिरुकुरल दो शब्दों “थिरु + कुरल” से मिलकर बना है। तमिल में “थिरु” सुझाव देता है कि माननीय, और “कुराल” सुझाव देता है कि यह संक्षिप्त और सटीक है।

थिरुकुरल विषय और विभाजन

तिरुक्कुरल में 3 प्रमुख विभाग हैं जिन्हें अराम (सदाचार), पोरुल (सरकार, समाज का धन), और कामम (प्रेम) कहा जाता है। इन 3 प्रभागों में 133 विषय (तमिल में अथिगरम) शामिल हैं, प्रत्येक विषय में 10 कुरल (कविता) / दोहे, कुल 1330 दोहे हैं। प्रत्येक दोहे में 2 पंक्तियाँ हैं, पहली पंक्ति में 4 शब्द हैं और दूसरी पंक्ति में 3 शब्द हैं, इस प्रकार कुल 7 शब्द हैं। कुरल एक प्रकार का काव्य छंद है, जो काव्य छंद परिवार वेनबा से संबंधित है। अंग्रेजी में थिरुकुरल का वास्तविक अर्थ “हैलोएड कपल” है।

प्रथम श्रेणी के विषयों में मंगलाचरण, वर्षा की महिमा, त्याग की महिमा, धर्म की शक्ति, परिवार, जीवन साथी, बच्चे, प्रेम रखना, आतिथ्य, सुखद बोलना, कृतज्ञता, तटस्थता, संयम रखना, नैतिकता रखना, दूसरों की पत्नी की इच्छा न करना, शामिल हैं। सहनशीलता, ईर्ष्या न करना, चुगली से बचना, जागरूकता, दान, प्रसिद्धि, तपस्या, सच्चाई, क्रोध से बचना और भी बहुत कुछ। इस प्रभाग में 380 दोहे हैं।

द्वितीय श्रेणी के विषयों में सीखना, सीखना नहीं, सुनना, नेता के गुण, बुद्धि, दोषों को रोकना, ताकत को जानना, सही समय, मित्रता, अवांछित मित्रता, न्याय, देश, चिकित्सा, गरिमा, गरीबी, महानता, खेती, गरीबी शामिल हैं। , महानता, शत्रुता, शत्रुता, विनम्र होना, लोगों की सेवा करना, वेश्या, जुआ, दया, आलसी न होना, दृढ़ता और बहुत कुछ। इस मंडल में 700 दोहे हैं।

तीसरे और अंतिम भाग के विषयों में संकेतों की पहचान, आलिंगन में आनंद, उसकी सुंदरता की प्रशंसा, प्यार की घोषणा, जुदाई का असहनीय, शिकायतें, दुखद यादें, बर्बाद होना, रोना, पारस्परिक इच्छा, आरक्षित काबू, पुनर्मिलन की इच्छा और शामिल हैं। अधिक। इस प्रभाग में 250 दोहे हैं।

तिरुक्कुरल सार्वभौमिक साहित्य क्यों है?

तिरुक्कुरल सार्वभौमिक वेद और सार्वभौमिक आचार संहिता है क्योंकि इसका किसी भी जाति, धर्म, भाषा या पूजा पद्धति से कोई संबंध नहीं है, जो पूरी तरह से सामान्य विचार, नैतिकता और सभी के लिए लागू धर्मनिरपेक्ष नैतिकता है। तिरुकुरल मानवता, समानता और एक अच्छा इंसान बनने के लिए अपनाई जाने वाली बातों के बारे में बात करता है। तिरुक्कुरल का मुख्य महत्व वह है जो किसी भी जाति और धर्म से पूरी तरह परे है। तिरुक्कुरल नंबर एक साहित्य है जिसमें कोई धर्म नहीं है, जिसमें कोई नस्लवाद नहीं है, जिसमें कोई जातिवाद नहीं है, जिसमें कोई लिंग भेद नहीं है। तिरुक्कुरल का एक और महत्व यह है कि छोटी और सटीक, 2 पंक्तियाँ, 7 शब्द जो समझदार अर्थ बताते हैं। तिरुक्कुरल की महानता यह है कि यह हमें जीवन जीने की कला और परिष्कृत सभ्यता बनाने की कला बताता है।

तिरुक्कुरल ने कैसे बदल दिया महात्मा गांधी का जीवन

लियो टॉल्स्टॉय और महात्मा गांधी उस सदी में अहिंसा के दो प्रमुख दूत थे जो दो खूनी युद्धों से टूट गई थी। वैसे भी, लियो टॉल्स्टॉय का गांधी के जीवन पर उल्लेखनीय प्रभाव था। ऐसा कहा जाता है कि टॉल्स्टॉय के अहिंसा के विचार को तब बल मिला जब उन्होंने थिरुक्कुरल का जर्मन अनुवाद पढ़ा। यहां तक कि वह गांधी के साथ अपने पत्र-व्यवहार में ‘हिंदू कुरल’ के अंशों का भी हवाला देते हैं। गांधी ने तिरुक्कुरल को उसकी मूल संरचना में समझने की एकमात्र उम्मीद के लिए तमिल पढ़ी।

इस प्रकार, विश्व में युद्धों को रोकने, हिंसा को कम करने, प्रेम को बढ़ाने, शांति स्थापित करने और सद्भाव बनाए रखने के लिए यह तिरुक्कुरल विश्व के लिए एक अनिवार्य आवश्यकता है। यह उच्च संस्कृति से परिपूर्ण तमिल साहित्य है जिसे विश्व के सभी लोगों को पढ़ाया जाना चाहिए, भारतीय साहित्य। इसीलिए भारत के प्रधान मंत्री श्री नरेंद्र मोदी इस तिरुक्कुरल को विश्व की शिक्षाप्रद पुस्तक कहते हैं

ENGLISH

What is Thirukkural?

 Thirukkural is an ancient classic Tamil literature written by the greatest poet Thiruvalluvar over 2000 years ago. It talks about the morality and virtues of an individual who can be anyone from the poor to the richest man, citizens to the king of the nation, which is immortal and applicable to all ages. Thirukural is the combination of two words “Thiru + Kural”. “Thiru” suggests that Honorable in Tamil, and “Kural” suggests that it is Short and Precise.

Thirukural topics and division

Thirukkural has 3 major divisions referred to as Aram (Virtue), Porul (Wealth of Government, Society), and Kamam (Love). These 3 divisions consist of 133 topics (Athigaram in Tamil) each topic consists of 10 Kural (Poem) / Couplet, a total of 1330 couplets. Each couplet consists of 2 lines, the first line contains 4 words and the second line contains 3 words, so a total of 7 words. Kural is a type of poetic meter, which belongs to the poetic meter family Venba. The actual meaning of Thirukural in English is “Hallowed Couplet”

The first division topics include Invocation, Glory of Rain, Glory of Renunciation, The power of righteousness, Family, Life Partner, Children, Possessing Love, Hospitality, Speaking Pleasantly, Gratitude, Neutrality, Having Restraint, Having Morals, Not Desiring Others Wife, Tolerance, Bearing no Envy, Avoid Backbiting, Awareness, Charity, Fame, Penance, Truthfulness, Avoiding Anger and more. This division consists of 380 couplets.

The second division topics include Learning, Not Learning, Listening, Qualities of a leader, Wisdom, Preventing faults, Knowing the strength, The right timing, Friendship, Undesirable friendship, Justice, Country, Medicine, Dignity, Poverty, Greatness, Farming, Poverty, Greatness, Enmity, Hostility, Being courteous, Serving people, Whore, Gambling, Mercy, Not being Lazy, perseverance and more.  This division consists of 700 couplets.

The third and last division topics include Recognition of the Signs, Rejoicing in the Embrace, The Praise of her Beauty, Declaration of Love, Separation unendurable, Complainings, Sad memories, Wasting away, Pouting, Mutual Desire, Reserve overcome, Desire for reunion and more.  This division consists of 250 couplets.

Why Thirukkural is Universal Literature?

Thirukkural is the Universal Veda and Universal Code of Conduct Because It has no relation with any caste, religion, language, or worship method, which is purely common thoughts, morality, and secular ethics applicable to everyone. Thirukural talks about humanity, equality, and things to follow to become a good human being. The main importance of Thirukkural is that which is completely beyond any Caste and Religion. Thirukkural is the number one literature that has no religion, which has no racism, which has no caste-ism,  which has no gender bios. Another importance of Thirukkural is that short and precise, 2 lines, 7 words which talk sensible meaning. The greatness of Thirukkural is that it tells us the Art of living and the Art of creating refined civilization.

How Thirukkural Changed Mahatma Gandhi’s Life

Leo Tolstoy and Mahatma Gandhi were two prevailing apostles of non-violence in a century which was torn by two bleeding wars. As it were, Leo Tolstoy was a noteworthy impact on Gandhi’s life. It is said that Tolstoy’s idea of non-violence was reinforced when he read a German translation of Thirukkural. He even proceeds to cite sections from the ‘Hindu Kural’ in his correspondence with Gandhi. Gandhi read Tamil for the sole expectation of considering Thirukkural in its native structure.

Thus, to prevent wars in the world, reduce violence, increase love, establish peace, and maintain harmony, this Thirukkural is an essential requirement for the world. It is Tamil literature full of high culture which should be taught to all the people of the world., Indian literature. That is why the Prime Minister of India Mr. Narendra Modi refers to this Thirukkural as the educational book of the world

French

Qu’est-ce que le Thirukkural ?

  Thirukkural est une ancienne littérature tamoule classique écrite par le plus grand poète Thiruvalluvar il y a plus de 2000 ans. Il parle de la moralité et des vertus d’un individu qui peut être n’importe qui, du pauvre au plus riche, des citoyens au roi de la nation, qui est immortel et applicable à tous les âges. Thirukural est la combinaison de deux mots “Thiru + Kural”. “Thiru” suggère que Honorable en tamoul, et “Kural” suggère qu’il est court et précis.

Sujets et division de Thirrukural

Thirukkural a 3 divisions principales appelées Aram (vertu), Porul (richesse du gouvernement, société) et Kamam (amour). Ces 3 divisions se composent de 133 sujets (Athigaram en tamoul) chaque sujet se compose de 10 Kural (Poème) / Couplet, un total de 1330 couplets. Chaque couplet se compose de 2 lignes, la première ligne contient 4 mots et la deuxième ligne contient 3 mots, soit un total de 7 mots. Kural est un type de mètre poétique, qui appartient à la famille des mètre poétiques Venba. La véritable signification de Thirukural en anglais est “Hallowed Couplet”

Les sujets de la première division incluent l’invocation, la gloire de la pluie, la gloire du renoncement, le pouvoir de la justice, la famille, le partenaire de vie, les enfants, posséder l’amour, l’hospitalité, parler agréablement, la gratitude, la neutralité, avoir de la retenue, avoir la morale, ne pas désirer d’autres femme, Tolérance, ne pas avoir d’envie, éviter la médisance, la sensibilisation, la charité, la renommée, la pénitence, la vérité, éviter la colère et plus encore. Cette division se compose de 380 couplets.

Les sujets de deuxième division incluent l’apprentissage, le non-apprentissage, l’écoute, les qualités d’un leader, la sagesse, la prévention des fautes, la connaissance de la force, le bon moment, l’amitié, l’amitié indésirable, la justice, le pays, la médecine, la dignité, la pauvreté, la grandeur, l’agriculture, la pauvreté , Grandeur, Inimitié, Hostilité, Être courtois, Servir les gens, Putain, Jeu, Pitié, Ne pas être paresseux, persévérance et plus encore. Cette division se compose de 700 couplets.

Les sujets de la troisième et dernière division comprennent la reconnaissance des signes, la joie de l’étreinte, l’éloge de sa beauté, la déclaration d’amour, la séparation insupportable, les plaintes, les souvenirs tristes, le dépérissement, la moue, le désir mutuel, la réserve surmontée, le désir de retrouvailles et plus. Cette division se compose de 250 couplets.

Pourquoi Thirukkural est la littérature universelle ?

Thirukkural est le Véda universel et le Code de conduite universel car il n’a aucun rapport avec une caste, une religion, une langue ou une méthode de culte, qui est purement des pensées communes, une moralité et une éthique laïque applicables à tous. Thirukural parle d’humanité, d’égalité et des choses à suivre pour devenir un bon être humain. L’importance principale de Thirukkural est ce qui est complètement au-delà de toute Caste et Religion. Thirukkural est la littérature numéro un qui n’a pas de religion, qui n’a pas de racisme, qui n’a pas de castes, qui n’a pas de biographie de genre. Une autre importance de Thirukkural est qu’il est court et précis, 2 lignes, 7 mots qui ont un sens sensé. La grandeur de Thirukkural est qu’il nous raconte l’Art de vivre et l’Art de créer une civilisation raffinée.

Comment Thirukkural a changé la vie de Mahatma Gandhi

Léon Tolstoï et Mahatma Gandhi étaient deux apôtres dominants de la non-violence dans un siècle déchiré par deux guerres sanglantes. Pour ainsi dire, Léon Tolstoï a eu un impact notable sur la vie de Gandhi. On dit que l’idée de non-violence de Tolstoï a été renforcée lorsqu’il a lu une traduction allemande de Thirukkural. Il va même jusqu’à citer des passages du « Kural hindou » dans sa correspondance avec Gandhi. Gandhi a lu le tamoul dans le seul but de considérer Thirukkural dans sa structure native.

Ainsi, pour prévenir les guerres dans le monde, réduire la violence, augmenter l’amour, établir la paix et maintenir l’harmonie, ce Thirukkural est une exigence essentielle pour le monde. C’est la littérature tamoule pleine de haute culture qui devrait être enseignée à tous les peuples du monde., La littérature indienne. C’est pourquoi le Premier ministre indien, M. Narendra Modi, qualifie ce Thirukkural de livre éducatif du monde.

Sanskrit

तिरुक्कुराल इति किम् ?

  तिरुक्कुराल् इति प्राचीनं शास्त्रीयं तमिलसाहित्यं यत् २००० वर्षाणाम् पूर्वं महान् कविः तिरुवल्लुवरः लिखितवान् । अस्मिन् एकस्य व्यक्तिस्य नैतिकतायाः गुणस्य च विषये कथ्यते यः दरिद्रात् आरभ्य धनिकतमः पुरुषः, नागरिकः राष्ट्रराजः यावत् कोऽपि भवितुम् अर्हति, यत् अमरः सर्वयुगेषु प्रयोज्यम् अस्ति तिरुकुरालः “तिरु + कुराल” इति शब्दद्वयस्य संयोगः । “तिरु” इत्यनेन तमिलभाषायां माननीयः इति सूचितं भवति, “कुराल” इत्यनेन च लघुः सटीकः च इति सूचितं भवति ।

तिरुकुराल विषय एवं विभाग

तिरुक्कुरालस्य ३ प्रमुखाः विभागाः सन्ति येषां नाम आरामः (सद्गुणः), पोरुल् (सरकारस्य धनं, समाजः), कामम् (प्रेम) च इति उच्यते । एतेषु ३ विभागेषु १३३ विषयाः सन्ति (तमिलभाषायां अथिगरामः) प्रत्येकं विषये १० कुराल (कविता) / दम्पती, कुलम् १३३० दम्पतीः सन्ति । प्रत्येकं द्वे २ पङ्क्तयः, प्रथमपङ्क्तौ ४ शब्दाः, द्वितीयपङ्क्तौ ३ शब्दाः च भवन्ति, अतः कुलम् ७ शब्दाः सन्ति । कुरालः काव्यमीटरस्य एकः प्रकारः अस्ति, यः काव्यमीटर् कुटुम्बस्य वेन्बा इत्यस्य अन्तर्गतः अस्ति । आङ्ग्लभाषायां तिरुकुरालस्य वास्तविकः अर्थः “Hallowed Couplet” इति ।

प्रथमविभागविषयेषु आह्वानं, वर्षायाः महिमा, त्यागस्य महिमा, धर्मस्य शक्तिः, परिवारः, जीवनसाथी, बालकाः, प्रेम्णः, आतिथ्यं, सुखदभाषणं, कृतज्ञता, तटस्थता, संयमः, नैतिकता, परपत्न्याः इच्छा न, सहिष्णुता, ईर्ष्या न सहनम्, पृष्ठदंशं, जागरूकता, दानं, यशः, तपः, सत्यं, क्रोधं परिहरणं इत्यादीनि परिहरन्तु। अस्मिन् विभागे ३८० दहाः सन्ति ।

द्वितीयविभागस्य विषयाः सन्ति शिक्षणम्, न शिक्षितुं, श्रवणं, नेतारः गुणाः, बुद्धिः, दोषनिवारणं, बलं ज्ञात्वा, समीचीनसमयः, मैत्री, अवांछनीयमैत्री, न्यायः, देशः, चिकित्सा, गौरवम्, दरिद्रता, महान्ता, कृषिः, दारिद्र्यम् , महत्त्वं, वैरभावः, वैरभावः, शिष्टता, जनानां सेवा, वेश्या, द्यूत, दया, आलस्यं न भवितुं, धैर्यम् इत्यादीनि। अस्मिन् विभागे ७०० दहाः सन्ति ।

तृतीयः अन्तिमः च विभागः विषयाः सन्ति चिह्नानां पहिचानः, आलिंगने आनन्दः, तस्याः सौन्दर्यस्य प्रशंसा, प्रेमस्य घोषणा, विरहः असह्यः, शिकायतां, दुःखदस्मृतयः, अपव्ययः, पाउटिंग्, परस्परं इच्छा, आरक्षणं अतिक्रान्तं, पुनर्मिलनस्य इच्छा तथा च अधिकः। अस्मिन् विभागे २५० दहाः सन्ति ।

तिरुक्कुरालः सार्वत्रिकसाहित्यः किमर्थम् ?

तिरुक्कुरालः सार्वभौमिकवेदः सार्वभौमिकः आचारसंहिता च यतः अस्य कस्यापि जाति-धर्म-भाषा, पूजा-विधिना वा सम्बन्धः नास्ति, यत् विशुद्धरूपेण सर्वेषां कृते प्रयोज्यसामान्यविचाराः, नैतिकता, लौकिकनीतिः च सन्ति तिरुकुरालः मानवतायाः, समानतायाः, सत्मानवः भवितुम् अनुसरणीयवस्तूनाम् विषये च वदति । तिरुक्कुरालस्य मुख्यं महत्त्वं यत् किमपि जातिधर्मात् सर्वथा परं भवति । तिरुक्कुराल प्रथमाङ्कस्य साहित्यं यस्य धर्मः नास्ति, यस्य जातिवादः नास्ति, यस्य जातिवादः नास्ति, यस्य लिङ्गबायो नास्ति। तिरुक्कुरालस्य अन्यत् महत्त्वं यत् लघु सटीकं च, २ पङ्क्तयः, ७ शब्दाः ये संवेदनशीलार्थं वदन्ति। तिरुक्कुरालस्य महत्त्वं अस्ति यत् एतत् अस्मान् जीवनस्य कलां, परिष्कृतसभ्यतायाः निर्माणस्य कलां च कथयति।

तिरुक्कुरालः महात्मा गान्धी इत्यस्य जीवनं कथं परिवर्तयति स्म

लियो टाल्स्टॉयः महात्मा गान्धी च रक्तस्रावयुद्धद्वयेन विदीर्णे शतके अहिंसायाः प्रचलितौ प्रेरितौ आस्ताम् । इव गान्धी-जीवने लियो टाल्स्टॉय-महोदयस्य उल्लेखनीयः प्रभावः आसीत् । कथ्यते यत् टोल्स्टॉयस्य अहिंसायाः विचारः तदा पुनः दृढः अभवत् यदा सः तिरुक्कुराल् इत्यस्य जर्मनभाषायाः अनुवादं पठितवान् । सः गान्धिना सह पत्राचारे ‘हिन्दुकुराल’ इत्यस्मात् खण्डान् अपि उद्धृत्य प्रवर्तते । गान्धी तमिलभाषां पठितवान् यत् तिरुक्कुरालस्य मूलसंरचनायाः विषये विचारः करणीयः इति एकमात्रं अपेक्षा अस्ति ।

एवं विश्वे युद्धानां निवारणाय, हिंसायाः न्यूनीकरणाय, प्रेमवर्धनाय, शान्तिस्थापनाय, सौहार्दस्य च निर्वाहाय एषः तिरुक्कुरालः विश्वस्य कृते अत्यावश्यकः आवश्यकता अस्ति । उच्चसंस्कृत्या परिपूर्णं तमिलसाहित्यं यत् विश्वस्य सर्वेभ्यः जनानां कृते पाठनीयम्।, भारतीयसाहित्यम्। अत एव भारतस्य प्रधानमन्त्री नरेन्द्रमोदीमहोदयः अस्य तिरुक्कुरालस्य विश्वस्य शैक्षणिकपुस्तकम् इति निर्दिशति